User Tag List

Trang 1/3 1 2 3 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 15 của 41

Chủ đề: Hướng dẫn tập kỹ thuật nhảy đập cầu

Mua vợt ngày
    01-03-2010
    Đường cầu
    110
    Vợt
    0
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    5

Mặc định Hướng dẫn tập kỹ thuật nhảy đập cầu

Trước hết, cần phải nói kỹ thuật đập là 1 kỹ thuật liên hoàn, lực phát ra gọi là lực liên kết hay gọi là cộng lực cũng đúng, vì thế muốn đập được liên tục và đập được mạnh nhất thiết chúng ta phải nắm được kỹ thuật cơ bản của động tác này và phải luyện nhuần nhuyễn.
    Còn để nhảy lên đập được trúng và mạnh thì các bạn nên hiểu:

Trong cầu lông có 1 từ chuyên môn đó là từ NHỊP (hay gọi là đúng nhịp), khi mà tất cả nào là kỹ thuật cơ bản, nào là thể lực, ... đã tương đối đầy đủ nhưng chúng ta thiếu đi từ này thì cũng khó phát huy tốt những gì đã có. Dễ hiểu là khi chúng ta đã có kỹ thuật đập cầu, đã biết lùi về hoặc đứng tại chỗ bật 2 chân lên nhưng lại ko đúng với nhịp rơi của quả cầu (nhảy lên sớm quá, hoặc muộn quá) thì đều khó đánh tốt động tác này => ko phát huy được lực đánh tối đa, hoặc lãng phí lực đánh.
    Nói 1 cách khác thì có nghĩa là chúng ta phải bắt nhịp được chính xác với tình huống, xác định được toạ độ rơi xuống của cầu bao xa và bao lâu, di chuyển đón cầu nhanh, chính xác, đủ thời gian phán đoán điểm rơi của cầu sẽ tiếp xúc ra lực tốt nhất khi bật lên (có nghĩa là khi chúng ta bật lên thực hiện động tác đánh vào cầu mà cảm nhận thấy thoải mái và mạnh mẽ nhất là đúng).

Cách tập để có được điểm tiếp xúc tốt và đúng nhịp: ( kỹ thuật cơ bản đã OK nhé )

_Thực hiện các bước di chuyển không có cầu như lên lưới bỏ nhỏ, hoặc sang ngang thủ 2 bên rồi lùi về phía sau cuối sân chụm chân để bật lên nhiều lần (đừng thực hiện động tác đập vội). Mục đích là để có 1 bước chân di chuyển thật nhuần nhuyễn với các tình huống giả định như thực.
    _ Đứng cuối sân đón các đường cầu thực tế do thầy hoặc bạn phát bổng sang cho mình tập. Có thực hiện động tác đập, từ nhẹ đến mạnh, từ đứng dưới đất đến bật nhẹ lên đập, quen rồi thấy ổn thì bật cao nữa lên để thực hiện động tác, cho đến hết khả năng (bật cao cỡ 1m thì tốt quá). Mục đích là tìm ra cảm giác với điểm tiếp xúc cầu đúng nhất với bản thân (mỗi người có 1 điểm tiếp xúc riêng, ko ai giống ai)
    _ Cuối cùng thì ráp 2 phần trên lại = 1 bài tập thực tế hơn là thầy hoặc bạn sẽ giúp đưa 1 quả cầu lên phía trên để buộc mình di chuyển lên sau đó đưa 1 quả cầu bổng xuống dươí cuối sân để ta lui về thực hiện động tác bật 2 chân lên đập. Cứ như vậy đều đặn và nhiều lần chúng ta sẽ thành công thôi.

Một điều chắc chắn là khi bật lên càng cao (bật 2 chân) thì lực đập cầu sẽ càng mạnh và đường đập sẽ càng hiểm và biến hoá khó đỡ.

Sưu tầm....

Mua vợt ngày
    12-05-2010
    Đường cầu
    31
    Vợt
    0
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    5

Nếu muốn nhảy đập tốt thì bạn cầu phải có thế lực, sức bật và cổ tay
    - Thế lực :
    Bạn thường xuyên chạy bộ vào mỗi sáng
    - Sức bật
    Bạn tập các động tác như : nhảy cò cò, bật cóc, gánh tạ ...
    - Cổ tay
    Tập tạ, dùng chai nước khoảng 1 --> 1,5 lít, đổ vào 2/3 chai (hoặc vợt tenis) và dùng cổ tay ngoắc xuống
    Hít đất ( tập lực cánh tay )
    Sau khi đã đủ 3 yêu cầu trên
    Thì bạn nhờ 1 người phát cầu cho bạn đập ko cần nhảy mục đích xác dịnh tốt điểm rơi của cầu, và sử dụng tốt lực cổ tay
    Và chuyển sang bật thấp rồi cao dần, khi đã có cảm giác tốt về cú nhảy, thì chặn nhỏ trên lưới 1 cái rồi lùi về bật lên đập
    Phần kỷ thuật thì bạn hỏi HLV hoặc xem các video nhé !
    http://www.youtube.com/watch?v=cIYbsGYT4m4
    http://www.youtube.com/watch?v=mYQbzJEKVs4
    Chúc các bạn thành công ^^!

Mua vợt ngày
    28-04-2010
    Đường cầu
    557
    Vợt
    0
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    3 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    5

Xin phép được đưa 2 đường link của bác Soctrang để mọi người theo dõi dễ hơn nhé

Lần sửa cuối bởi meobeo251; 21-06-10 lúc 13:41
    =============================
    Âm nhạc & Thể thao - 1 phần tất yếu
    Để xem link và hình ảnh thuộc khu vực chữ ký, bác cần có đủ 10 bài viết nhé, hiện giờ đã có 0 rồi, cố lên bác!

=============================

Mua vợt ngày
    29-04-2010
    Đường cầu
    1.163
    Vợt
    0
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    6

Quote Nguyên văn bởi soctrang Xem bài viết
    Nếu muốn nhảy đập tốt thì bạn cầu phải có thế lực, sức bật và cổ tay
    - Thế lực :
    Bạn thường xuyên chạy bộ vào mỗi sáng
    - Sức bật
    Bạn tập các động tác như : nhảy cò cò, bật cóc, gánh tạ ...
    - Cổ tay
    Tập tạ, dùng chai nước khoảng 1 --> 1,5 lít, đổ vào 2/3 chai (hoặc vợt tenis) và dùng cổ tay ngoắc xuống
    Hít đất ( tập lực cánh tay )
    Sau khi đã đủ 3 yêu cầu trên
    Thì bạn nhờ 1 người phát cầu cho bạn đập ko cần nhảy mục đích xác dịnh tốt điểm rơi của cầu, và sử dụng tốt lực cổ tay
    Và chuyển sang bật thấp rồi cao dần, khi đã có cảm giác tốt về cú nhảy, thì chặn nhỏ trên lưới 1 cái rồi lùi về bật lên đập
    Phần kỷ thuật thì bạn hỏi HLV hoặc xem các video nhé !
    http://www.youtube.com/watch?v=cIYbsGYT4m4
    http://www.youtube.com/watch?v=mYQbzJEKVs4
    Chúc các bạn thành công ^^!
    Bác soctrang nói đúng hai điều đó là thể lực và sức bật. Hai cái này rất quan trọng trong nhày đập cầu. Để có 1 cú đập uy lực và cắm thì hai yếu tố này là kok thể thiếu. Nhưng còn về cổ tay thì mình kok đồng ý cho lắm. Theo mình thì vẫn tập cổ tay cho tốt nhưng thường thì đập thì đừng nên dùng cổ tay nhìu quá vì nó thật sự kok góp phần làm cho cú đập của bác mạnh đâu, nó chỉ làm cho đường cầu của bác đi cắm thôi, níu mún cắm và hiểm nữa hay sử dụng đến động tác xoay trục bắp tay, đó là động tác ko chỉ dùng để đập mà còn dùng để phông và chém cầu nữa đấy bác ạ kể cả việc backhand cũng dùng đến nó nữa đấy, chúc các bác sẽ có 1 cú nhảy đập thật uy lực và đẹp nhé!!!!

Mua vợt ngày
    29-04-2010
    Đường cầu
    1.163
    Vợt
    0
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    6

Mình xin góp thêm 1 clip về kỹ thuật nhảy đập cầu của Peter Rasmussen. Các bạn tham khảo nhá!!!

Lần sửa cuối bởi meobeo251; 21-06-10 lúc 13:42 Lý do: Do nâng cấp phiên bản mới nên chức năng cũ không tương thích

Mua vợt ngày
    11-06-2010
    Đường cầu
    43.470
    Vợt
    77
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    154 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    145

Mặc định Nhảy đập đây

Cho tôi thêm 1 video về cách nhẩy đập dán nhé Híc.

Lần sửa cuối bởi meobeo251; 22-06-10 lúc 13:20 Lý do: Do nâng cấp phiên bản mới nên chức năng cũ không tương thích

Mua vợt ngày
    12-07-2010
    Đường cầu
    34
    Vợt
    0
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    5

Muốn nhảy đập đc mạnh thì ko nên căng cứng cơ thể, hãy để cho thân người đc tự nhiên, tư thế đứng trc khi đập là song song với đường biên (Trạng thái tiêu chuẩn) sau đó bật người lên cao cùng lúc với việc bật người lên là đưa hông phải tới trước( với người thuận tay phải) trong khi đó thì thân người trên vẫn ở trong trạng thái ban đầu ( song song với biên, cái này chỉ là mang tính chất ước lệ, ko nhất thiết phải chú ý đến nó quá sẽ gây ra việc thân người ko tự nhiên) khi phần hông chuyển động tới trc đến 1 điểm nào đó mà bạn cảm thấy phần trên bắt đầu bị cuốn theo thì lúc đó ta thuận theo đà xoay luôn theo chuỗi chuyển động "Bụng - ngực - vai - tay - xoay cánh tay" sau khi đã tập đc thành thạo động tác này rồi và cảm thấy lực đập đã tốt thì ta mới nghĩ đến việc chỉnh sửa sao cho đẹp và giống với lin dan

Mua vợt ngày
    15-12-2010
    Đường cầu
    6
    Vợt
    0
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    0

Mình thấy có người nhẩy cả 2 chân lên và tiếp đất bằng 2 chân,Có người nhẩy lên 1 chân và tiêp đất 1 chân.
    cách nào đúng ạ

Mua vợt ngày
    22-12-2010
    Đường cầu
    9.335
    Vợt
    0
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    1 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    13

Quote Nguyên văn bởi onghoangtienti Xem bài viết
    Mình thấy có người nhẩy cả 2 chân lên và tiếp đất bằng 2 chân,Có người nhẩy lên 1 chân và tiêp đất 1 chân.
    cách nào đúng ạ
    Mình nghĩ kiểu nào cũng được, còn tuỳ vào hướng cầu. Nhiều quả mình nhảy đập chân văng lung tung, đập làm sao mà một phát chết luôn là được ^ ^

Mua vợt ngày
    12-08-2010
    Đường cầu
    737
    Vợt
    1
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    4

Quote Nguyên văn bởi SupperWave35 Xem bài viết
    Mình nghĩ kiểu nào cũng được, còn tuỳ vào hướng cầu. Nhiều quả mình nhảy đập chân văng lung tung, đập làm sao mà một phát chết luôn là được ^ ^
    khó để mà đập 1 phát chết luôn lắm a ạ.

Để xem link và hình ảnh thuộc khu vực chữ ký, bác cần có đủ 10 bài viết nhé, hiện giờ đã có 0 rồi, cố lên bác!
    I LOVE BADMINTON

Mua vợt ngày
    07-10-2010
    Đường cầu
    369
    Vợt
    0
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    4

Quote Nguyên văn bởi brave_sword_09 Xem bài viết
    khó để mà đập 1 phát chết luôn lắm a ạ.
    Cứ thử vớ được quả nhú lưới coi , chỉ cần nhẩy lên and 01 cú duy nhất mà thôi
    Chém gió là một nghệ thuật
    Người chém gió giỏi là một nghệ sỹ

Mua vợt ngày
    15-08-2010
    Đường cầu
    14.358
    Vợt
    204
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    909 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    134

Quote Nguyên văn bởi PioCaster Xem bài viết
    Cứ thử vớ được quả nhú lưới coi , chỉ cần nhẩy lên and 01 cú duy nhất mà thôi
    Quả này là sở trường của rất nhiều người rồi anh à

Mua vợt ngày
    07-10-2010
    Đường cầu
    369
    Vợt
    0
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    4

Quote Nguyên văn bởi manhtoan Xem bài viết
    Quả này là sở trường của rất nhiều người rồi anh à
    Cơ bản có người bảo làm gì có chuyện đập 1 quả chết luôn, chứng minh câu phát biểu ấy là sai thôi

Mua vợt ngày
    15-08-2010
    Đường cầu
    14.358
    Vợt
    204
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    909 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    134

Quote Nguyên văn bởi PioCaster Xem bài viết
    Cơ bản có người bảo làm gì có chuyện đập 1 quả chết luôn, chứng minh câu phát biểu ấy là sai thôi
    Hôm nay bác không đi noel với người yêu hay sao mà ở nhà giờ này

Mua vợt ngày
    07-10-2010
    Đường cầu
    369
    Vợt
    0
    Post Thanks / Like
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Quả cầu
    4

Quote Nguyên văn bởi manhtoan Xem bài viết
    Hôm nay bác không đi noel với người yêu hay sao mà ở nhà giờ này
    Vợ con rồi yêu đương cái gì nữa , vừa đưa 2 mẹ con nó đi dạo 1 vòng nhưng đường đông quá toàn hít bụi nên đi về cho lành

Trang 1/3 1 2 3 CuốiCuối